มินิรีวิว JBL Boost TV ลำโพงรุ่นใหม่ คู่ใจทีวีคุณ
10 ต.ค. 2560
![มินิรีวิว JBL Boost TV ลำโพงรุ่นใหม่ คู่ใจทีวีคุณ](https://mercular.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/upload/contents/2017/10/JBL-boost-tv-885x400.jpg)
มินิรีวิว JBL Boost TV ลำโพงรุ่นใหม่ คู่ใจทีวีคุณ
![JBL-Boost-TV-01 JBL Boost TV ราคา](https://mercular.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/upload/contents/2017/10/JBL-Boost-TV-01.jpg)
หากพูดถึงลำโพง ลำโพงฟังก์ชั่นครบครัน หรือลำโพงพกพา เชื่อว่าหลายๆคนจะต้องนึกถึงแบรนด์ JBL เป็นอันดับต้นๆแน่นอน ด้วยความที่ออกผลิตภัณฑ์ลำโพงออกมามากมาย ทั้งลำโพงพกพาขนาดเล็ก ลำโพงกันน้ำ หรือลำโพงพกพา แม้กระทั่งจะเป็นลำโพงโคมไฟก็ยังมี แต่หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่า ล่าสุด JBL เปิดตัวไลน์ลำโพงอีกประเภทออกมาแล้ว นั่นคือลำโพงคู่สำหรับ TV หรือจะเรียกว่า Sound Bar ก็ไม่ผิดนัก ซึ่งจริงๆแล้วเจ้าลำโพงของ JBL นั้นจะออกไปในทางลูกผสมซะมากกว่า นั่นคือการผสมผสานกันระหว่างลำโพงพกพาฟังก์ชั่นครบตามแบบฉบับของ JBL ผสมกับ Sound Bar ลำโพงแท่งยาวสำหรับการใช้เป็นโฮมเธียเตอร์ และกลายมาเป็นลำโพงตัวใหม่จาก JBL นั่นก็คือ JBL Boost TV ตัวนี้นี่เอง
ขนาดอันกระทัดรัดแต่เติมเต็มเสียงได้เต็มที่ ไม่ว่าจอจะมีขนาดเท่าไหร่
![JBL-Boost-TV-03 JBL Boost TV รีวิว](https://mercular.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/upload/contents/2017/10/JBL-Boost-TV-03.jpg)
ลำโพง JBL Boost TV มาในขนาดที่กะทัดรัดหรือสามารถพกพาไปไหนมาไหนได้อย่างสะดวกและง่ายดาย แต่ถึงแม้ว่าจะมีขนาดอันกะทัดรัดเพียงใดก็ตาม แต่เรื่องเสียงนี่ไม่ใช่ย่อยแน่นอน ด้วยประสบการณ์การทำลำโพงมาอย่างหลากหลายรุ่น แน่นอนเสียงในปี 2017 ของ JBL เรียกได้ว่าพัฒนาขึ้นมามาก นั่นคือให้เสียงคุณภาพดีและสมจริง ทำให้ลำโพง JBL Boost TV สามารถขับเสียงออกมาขับกล่อมได้เต็มห้อง ซึ่งมิติที่ได้มีความกว้างและสมจริงไม่แพ้ Home Theatre เลยทีเดียว และที่สำคัญคือระบบเสียงที่ถูกปรับจูนมาอย่างดีมาตรฐาน Dolby® Digital ให้ระบบเสียงแบบ Virtual Surround Sound สำหรับการรับชมหนังคุณภาพระดับ HD และถึงแม้ว่าตัวลำโพงจะเป็นลำโพงตัวเดียวโดดๆ ไม่ได้มีตู้ซับวูฟเฟอร์แยกต่างหากแต่เบสที่ออกจาก JBL Boost TV กลับลึกแบะทรงพลังเป็นอย่างยิ่ง
ฟังก์ชั่นที่ครบครัน และการเชื่อมต่อไร้สาย
![JBL-Boost-TV-02 JBL Boost TV ลำโพง](https://mercular.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/upload/contents/2017/10/JBL-Boost-TV-02.jpg)
ภายในตัวลำโพงมีฟังก์ชั่นเด็ดๆจาก JBL โดยเฉพาะอย่าง JBL SoundShift™ ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่ทำให้คุณสามารถเชื่อมต่อ TV ของคุณและอุปกรณืไร้สายหรือ Smart Device ในเวลาเดียวกัน ทำให้คุณสามารถเลือกได้ตลอดเวลาว่าอยากจะฟังเสียงจาก TV หรือฟังเสียงจาก Smart Phone ทุกที่ทุกเวลา และยังมีฟังก์ชั่น Harman Display Surround ที่ให้เสียง Surround ตามแบบฉบับของ Harman Kardon โดยไม่ต้องมีสายเชื่อมต่อให้วุ่นวาย การเชื่อมต่อทีไร้สายผ่านสัญญาณ Bluetooth® ให้คุณเชื่อมต่อ Device ได้ถึง 3 เครื่องต่อ 1 ลำโพงในเวลาเดียวกัน และฟังก์ชั่นที่ไม่พูดไม่ได้คือ JBL Connect ที่ช่วยให้คุณสามารถเชื่อมต่อลำโพงหลายตัวในเวลาเดียวกัน ทำให้คุณสามารถฟังในโหมด Party หรือใช้ลำโพงหลายตัวช่วยขยายเสียง หรือจะใช้ลำโพง 2 ตัวแยกซ้ายขวาก็ยังได้
จากฟังก์ชั่นที่ได้รีวิวกันสั้นๆในมินิรีวิวนี้ เชื่อว่าหลายๆท่านคงมีความสนใจในตัวลำโพงตัวนี้ไม่มากก็น้อยครับ และสุดท้ายสำหรับตอนนี้ JBL Boost TV ยังไม่เข้าไทยครับ ท่านที่กำลังรอหรือมีความสนใจในลำโพงตัวนี้อยู่อาจจะต้องรอกันอีกนิดนึง แต่รับรองว่าถ้าเข้าไทยมาเมื่อไหร่ ทางเรา Mercular.com จะรีบนำมารีวิวแบบจัดเต็มรวมถึงเรื่องแนวเสียงที่ครบถ้วนมาให้ได้อ่านกันแน่นอนครับ ซึ่งสำหรับราคาของเจ้า JBL Boost TV ในปัจจุบันนั้นอยู่ที่ราวๆ $149.95 (เหรียญสหรัฐ) ตีเป็นเงินไทยก็ราวๆ 5,020 บาทไทยเท่านั้นครับ
สำหรับวันนี้ลาไปก่อน พบกันใหม่กับมินิรีวิวหน้า สวัสดีครับ